THIS BLOG IS PROUDLY SPONSORED BY VODACOM, TANZANIA'S LEADING CELLULAR NETWORK. | CRDB BANK - THE BANK THAT LISTENS | NATIONAL BANK OF COMMERCE (NBC)- CONVENIENTLY EVERYWHERE | NATIONAL SOCIAL SECURITY FUND (NSSF) | PUBLIC SERVISE PENSIONS FUND (PSPF). ' Karibu katika hii Globu ya jamii. Una karibishwa kutoa maoni yako yoyote yatakayo jenga taifa letu. Nawasihi kila mmoja wetu ajiheshimu kwa kutumia lugha zisizochafua hali ya hewa. Yaliyomo humu hayahusiani kwa vyovyote vile na hariri za magazeti ya Daily News, HabariLeo na Sunday News. Maoni yanayotolewa na wasomaji si ya GLOBU YA JAMII, ni ya mtoa maoni isipokuwa pale itavyoelezwa vinginevyo. Akhsanteni sana na tuendeleze Libeneke.


Gadget

This content isn't available over encrypted connections yet.

MAKALA YA SHERIA: FANYA HAYA MARA TU BAADA YA KUSAJILI/KUUNDA KAMPUNI

Na  Bashir  Yakub.

Yapo  mambo  unayotakiwa  kufanya  mara  tu  baada  ya  kusajili  kampuni.  Tunazungumzia  yale  utakayoyafanya ule  mda  baada  ya  kuwa   umepewa    cheti  cha  kuzaliwa  kwa  kampuni( certificate  of  incorporation)  kutoka  BRELA.  Mambo  haya  ni  ya  kisheria  na  kutoyafanya  kwake  kunahesabika  ni  kuvunja  sheria.  Kwahiyo  mambo  haya ni  lazima  na  sio  hiari. 

Hata  hivyo  kabla  ya  kueleza hayo  ni  muhimu  tukajikumbusha kuhusu  taratibu  za  kusajili  kampuni.  Tunasema  kujikumbusha  kwakuwa makala  kuhusu  taratibu  na  namna  ya  kusajili/kuunda  kampuni   hatua  kwa  hatua   yalishaandikwa  hapo  awali.  Haya  yote  yatakuwa  yakitoka   Sheria  ya  Makampuni ,Namba 12  ya  mwaka  2002.

1.HATUA  ZA  KUSAJILI/KUUNDA  KAMPUNI.          
( a ) Kwanza  hakikisha  unajua  unahitaji  kufanya  biashara  gani.  Hii  ni  kwasababu  katika  vitabu  vya  kampuni  lazima  uandike  biashara  unayotaka  kufanya  au  unayofanya   tayari.

( b ) Hakikisha  mko  wawili  au  zaidi.  Hakuna  kampuni  ya  mtu  mmoja. Kampuni  binafsi  huanzia  watu  wawili  na mwisho  ni  watu  50. Unaweza kuwa  wewe na  mke  wako,  rafiki,  ndugu,  mzazi, mtoto  nk.

( c ) Fahamu  kampuni  yenu  inatakiwa kuwa  na  hisa  ngapi  na  kila  hisa  itakuwa  inauzwa  bei  gani. Pia  unatakiwa  kujua  kampuni  itakuwa  na  mtaji  wa  shilingi  ngapi.   Kwa mfano  kampuni  itakuwa  na  hisa  10000,  bei  ya kila  hisa  ni  Tshs 1000 ambapo,  hisa x bei  ya  hisa = mtaji  wa  kampuni, kwa  maana  ya  10000 x 1000 =  10000000 ambao  ndio  mtaji  wa  kampuni.